Xem Cấu Hình Máy Tính Online
Hướng Dẫn Chi Tiết Về Xem Cấu Hình Máy Tính Online
Trong thời đại công nghệ số hiện nay, việc nắm rõ cấu hình máy tính của bạn là vô cùng quan trọng, đặc biệt khi bạn muốn nâng cấp phần cứng, cài đặt phần mềm chuyên dụng hoặc đơn giản là muốn đánh giá hiệu suất máy tính hiện tại. Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn hướng dẫn toàn diện về cách xem cấu hình máy tính online, các công cụ hữu ích và cách đánh giá hiệu suất máy tính của bạn.
1. Tại Sao Cần Xem Cấu Hình Máy Tính?
- Nâng cấp phần cứng: Biết rõ cấu hình hiện tại giúp bạn quyết định phần cứng nào cần nâng cấp để tối ưu hiệu suất.
- Cài đặt phần mềm: Nhiều phần mềm chuyên dụng như AutoCAD, Adobe Premiere Pro yêu cầu cấu hình tối thiểu để chạy mượt mà.
- Chơi game: Các tựa game AAA hiện nay đòi hỏi cấu hình máy tính khá cao. Xem cấu hình giúp bạn biết liệu máy có đáp ứng được yêu cầu hay không.
- Khắc phục sự cố: Khi máy tính chạy chậm, biết rõ cấu hình giúp bạn xác định nguyên nhân và tìm giải pháp phù hợp.
- Mua bán máy tính: Khi mua máy cũ hoặc bán máy, việc kiểm tra cấu hình giúp bạn định giá chính xác.
2. Các Cách Xem Cấu Hình Máy Tính
2.1. Sử dụng công cụ có sẵn trên Windows
Windows cung cấp nhiều cách đơn giản để xem thông tin cấu hình máy tính:
- System Information:
- Nhấn tổ hợp phím Windows + R, gõ
msinfo32và nhấn Enter. - Cửa sổ System Information sẽ hiển thị đầy đủ thông tin về phần cứng và phần mềm.
- Nhấn tổ hợp phím Windows + R, gõ
- DirectX Diagnostic Tool:
- Nhấn Windows + R, gõ
dxdiagvà nhấn Enter. - Công cụ này cung cấp thông tin chi tiết về card màn hình, âm thanh và các thành phần phần cứng khác.
- Nhấn Windows + R, gõ
- Task Manager:
- Nhấn Ctrl + Shift + Esc để mở Task Manager.
- Chuyển đến tab Performance để xem thông tin chi tiết về CPU, RAM, ổ đĩa và GPU.
2.2. Sử dụng lệnh trong Command Prompt
Bạn có thể sử dụng các lệnh sau trong Command Prompt (Admin) để lấy thông tin cấu hình:
- Xem thông tin hệ thống:
systeminfo - Xem thông tin CPU:
wmic cpu get name, numberofcores, maxclockspeed - Xem thông tin RAM:
wmic memorychip get capacity, speed, devicelocator - Xem thông tin ổ đĩa:
wmic diskdrive get size, model
2.3. Sử dụng phần mềm của bên thứ ba
Các phần mềm chuyên dụng thường cung cấp giao diện trực quan và thông tin chi tiết hơn:
- CPU-Z: Cung cấp thông tin chi tiết về CPU, mainboard, RAM và GPU.
- Speccy: Phần mềm của Piriform (nhà phát triển CCleaner) cung cấp thông tin toàn diện về phần cứng.
- HWiNFO: Công cụ mạnh mẽ cho phép xem và xuất báo cáo chi tiết về phần cứng.
- AIDA64: Phần mềm chuyên nghiệp với khả năng kiểm tra và chẩn đoán phần cứng.
2.4. Xem cấu hình máy tính online
Các công cụ online cho phép bạn kiểm tra cấu hình máy tính mà không cần cài đặt phần mềm:
- Browser-based tools: Một số website cho phép bạn tải lên file thông tin hệ thống để phân tích.
- Remote diagnostic: Các dịch vụ hỗ trợ kỹ thuật từ xa có thể kiểm tra cấu hình máy tính của bạn.
- Cloud-based benchmarking: Chạy các bài test hiệu suất trên đám mây và so sánh với các cấu hình khác.
3. Cách Đánh Giá Hiệu Suất Máy Tính
Sau khi đã biết cấu hình máy tính, bạn cần đánh giá hiệu suất để biết máy có đáp ứng được nhu cầu sử dụng hay không. Dưới đây là các tiêu chí đánh giá:
3.1. Đánh giá CPU
CPU (Central Processing Unit) là bộ não của máy tính. Các tiêu chí đánh giá:
- Số lõi (Cores): Các CPU hiện đại thường có từ 2 đến 16 lõi. Nhiều lõi giúp xử lý đa nhiệm tốt hơn.
- Số luồng (Threads): Công nghệ siêu phân luồng (Hyper-Threading) cho phép mỗi lõi xử lý 2 luồng, tăng hiệu suất đa nhiệm.
- Tốc độ xung nhịp (Clock Speed): Đo bằng GHz. Tốc độ càng cao, CPU xử lý càng nhanh.
- Bộ nhớ đệm (Cache): Cache lớn hơn giúp giảm thời gian truy cập bộ nhớ chính.
- Kiến trúc: Các thế hệ CPU mới hơn thường có kiến trúc tối ưu hơn, tiêu thụ ít điện năng hơn nhưng mạnh mẽ hơn.
Bảng so sánh hiệu suất CPU phổ biến:
| CPU | Số lõi/luồng | Tốc độ cơ bản (GHz) | Tốc độ Turbo (GHz) | Cache (MB) | TDP (W) | Hiệu suất tương đối |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Intel Core i3-12100 | 4/8 | 3.3 | 4.3 | 12 | 60 | 65% |
| Intel Core i5-12400 | 6/12 | 2.5 | 4.4 | 18 | 65 | 85% |
| Intel Core i7-12700K | 12/20 | 3.6 | 5.0 | 25 | 125 | 95% |
| AMD Ryzen 5 5600X | 6/12 | 3.7 | 4.6 | 32 | 65 | 88% |
| AMD Ryzen 7 5800X | 8/16 | 3.8 | 4.7 | 32 | 105 | 92% |
3.2. Đánh giá RAM
RAM (Random Access Memory) ảnh hưởng trực tiếp đến khả năng đa nhiệm của máy tính:
- Dung lượng: Tối thiểu 8GB cho các tác vụ cơ bản, 16GB cho gaming và thiết kế đồ họa, 32GB trở lên cho công việc chuyên nghiệp.
- Loại RAM: DDR4 là chuẩn phổ biến hiện nay, DDR5 đang dần trở nên phổ biến với băng thông cao hơn.
- Tốc độ bus: Đo bằng MHz. Tốc độ càng cao, dữ liệu được truyền tải càng nhanh.
- Số khe cắm và chế độ hoạt động: Chế độ dual-channel (2 thanh RAM giống nhau) tăng hiệu suất lên đến 15-20%.
3.3. Đánh giá ổ đĩa
Ổ đĩa quyết định tốc độ đọc/ghi dữ liệu, ảnh hưởng lớn đến thời gian khởi động và tải ứng dụng:
- Loại ổ đĩa:
- HDD: Rẻ, dung lượng lớn nhưng chậm (100-150 MB/s).
- SSD SATA: Nhanh gấp 3-5 lần HDD (500-550 MB/s).
- NVMe SSD: Nhanh gấp 5-10 lần SSD SATA (3000-7000 MB/s).
- Dung lượng: Tối thiểu 256GB cho hệ điều hành và ứng dụng cơ bản, 512GB-1TB cho nhu cầu chung, 2TB trở lên cho lưu trữ dữ liệu lớn.
- Tuổi thọ: SSD có số chu kỳ ghi hạn chế (TBW – Terabytes Written). Chọn SSD có TBW cao nếu bạn thường xuyên ghi dữ liệu.
3.4. Đánh giá card đồ họa (GPU)
GPU quan trọng đối với gaming, thiết kế đồ họa và render video:
- VRAM: Dung lượng bộ nhớ đồ họa. Tối thiểu 4GB cho gaming 1080p, 6-8GB cho 1440p và 8GB+ cho 4K.
- Kiến trúc: Các thế hệ GPU mới hơn (như NVIDIA Ampere, AMD RDNA 2) có hiệu suất và hiệu quả năng lượng tốt hơn.
- Tốc độ xung nhịp: Đo bằng MHz. Tốc độ càng cao, GPU xử lý càng nhanh.
- Băng thông bộ nhớ: Đo bằng GB/s. Băng thông cao hơn giúp GPU truy cập dữ liệu nhanh hơn.
Bảng so sánh hiệu suất GPU phổ biến:
| GPU | VRAM (GB) | Kiến trúc | Tốc độ xung nhịp (MHz) | Băng thông (GB/s) | TDP (W) | Hiệu suất gaming (1080p) |
|---|---|---|---|---|---|---|
| NVIDIA GTX 1650 | 4 | Turing | 1485 | 192 | 75 | 60 FPS (Medium) |
| NVIDIA RTX 3060 | 12 | Ampere | 1320 | 360 | 170 | 100+ FPS (High) |
| NVIDIA RTX 4070 | 12 | Ada Lovelace | 1920 | 504 | 200 | 140+ FPS (Ultra) |
| AMD RX 6600 | 8 | RDNA 2 | 2044 | 256 | 132 | 90 FPS (High) |
| AMD RX 6800 | 16 | RDNA 2 | 1815 | 512 | 250 | 120+ FPS (Ultra) |
4. Cách Tối Ưu Hóa Hiệu Suất Máy Tính
Sau khi đã biết cấu hình và đánh giá hiệu suất, bạn có thể áp dụng các biện pháp tối ưu hóa:
4.1. Tối ưu hóa phần mềm
- Gỡ cài đặt phần mềm không cần thiết: Các chương trình chạy ngầm tiêu tốn tài nguyên hệ thống.
- Vô hiệu hóa chương trình khởi động cùng Windows: Mở Task Manager > tab Startup để vô hiệu hóa.
- Cập nhật driver: Driver cũ có thể gây ra xung đột và giảm hiệu suất. Sử dụng Windows Update hoặc công cụ của nhà sản xuất.
- Chống phân mảnh ổ đĩa (đối với HDD): Sử dụng công cụ Defragment trong Windows.
- Dọn dẹp đĩa: Sử dụng Disk Cleanup để xóa file tạm và dữ liệu không cần thiết.
4.2. Nâng cấp phần cứng
Nếu máy tính của bạn không đáp ứng được nhu cầu, cân nhắc nâng cấp:
- Nâng cấp RAM: Đây là cách đơn giản và hiệu quả nhất để cải thiện đa nhiệm.
- Thay HDD bằng SSD: Cải thiện đáng kể thời gian khởi động và tải ứng dụng.
- Nâng cấp GPU: Cần thiết nếu bạn chơi game hoặc làm thiết kế đồ họa.
- Thay CPU: Đòi hỏi mainboard hỗ trợ và kiến thức kỹ thuật cao hơn.
4.3. Làm mát và bảo trì định kỳ
- Vệ sinh bụi: Bụi bám vào quạt và tản nhiệt làm giảm khả năng tản nhiệt, dẫn đến tình trạng throttling (giảm hiệu suất do quá nóng).
- Thay keo tản nhiệt: Keo tản nhiệt khô sau 2-3 năm sử dụng, cần thay mới để đảm bảo hiệu quả tản nhiệt.
- Đảm bảo thông gió: Đặt máy tính ở nơi thoáng mát, tránh chặn các lỗ thông hơi.
5. Các Công Cụ Kiểm Tra Hiệu Suất Máy Tính
Để đánh giá chính xác hiệu suất máy tính, bạn có thể sử dụng các công cụ benchmark:
- Cinebench: Kiểm tra hiệu suất CPU trong việc render 3D.
- 3DMark: Đánh giá hiệu suất đồ họa và gaming.
- PCMark: Đánh giá hiệu suất tổng thể cho các tác vụ văn phòng và đa phương tiện.
- CrystalDiskMark: Kiểm tra tốc độ đọc/ghi của ổ đĩa.
- Prime95: Kiểm tra độ ổn định của CPU dưới tải nặng.
- FurMark: Kiểm tra độ ổn định và hiệu suất của GPU.
6. Các Lỗi Thường Gặp và Cách Khắc Phục
6.1. Máy tính chạy chậm
Nguyên nhân:
- RAM không đủ.
- Ổ đĩa đầy hoặc phân mảnh (đối với HDD).
- Quá nhiều chương trình chạy ngầm.
- Virus hoặc malware.
- CPU hoặc GPU quá nóng dẫn đến throttling.
Cách khắc phục:
- Nâng cấp RAM.
- Thay HDD bằng SSD.
- Vô hiệu hóa chương trình khởi động không cần thiết.
- Quét virus bằng Windows Defender hoặc phần mềm diệt virus uy tín.
- Vệ sinh máy tính và thay keo tản nhiệt.
6.2. Máy tính thường xuyên bị treo hoặc khởi động lại
Nguyên nhân:
- Lỗi RAM.
- Nguồn điện không ổn định.
- Quá nóng.
- Lỗi driver hoặc xung đột phần mềm.
- Ổ đĩa bị bad sector.
Cách khắc phục:
- Kiểm tra RAM bằng Windows Memory Diagnostic.
- Sử dụng nguồn điện ổn định (UPS).
- Kiểm tra nhiệt độ CPU/GPU bằng HWMonitor.
- Cập nhật hoặc gỡ cài đặt driver gây xung đột.
- Kiểm tra ổ đĩa bằng công cụ CHKDSK.
6.3. Máy tính không nhận đủ RAM
Nguyên nhân:
- RAM không tương thích.
- Khe cắm RAM bị bẩn hoặc hỏng.
- Cài đặt BIOS không đúng.
- Hệ điều hành 32-bit (chỉ nhận tối đa 4GB RAM).
Cách khắc phục:
- Kiểm tra tính tương thích của RAM với mainboard.
- Vệ sinh khe cắm RAM và cắm lại.
- Cập nhật BIOS.
- Nâng cấp lên hệ điều hành 64-bit.
7. Hướng Dẫn Chọn Cấu Hình Máy Tính Phù Hợp
Việc chọn cấu hình máy tính phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng và ngân sách. Dưới đây là các gợi ý cấu hình cho từng mục đích:
7.1. Cấu hình cho văn phòng và học tập
- CPU: Intel Core i3 / AMD Ryzen 3
- RAM: 8GB DDR4
- Ổ đĩa: SSD 256GB-512GB
- GPU: Đồ họa tích hợp
- Màn hình: 1920×1080 (Full HD)
- Ngân sách: 10-15 triệu đồng
7.2. Cấu hình cho gaming 1080p
- CPU: Intel Core i5 / AMD Ryzen 5
- RAM: 16GB DDR4 3200MHz
- Ổ đĩa: SSD NVMe 512GB + HDD 1TB (tùy chọn)
- GPU: NVIDIA RTX 3060 / AMD RX 6600
- Màn hình: 1920×1080, 144Hz
- Ngân sách: 25-35 triệu đồng
7.3. Cấu hình cho thiết kế đồ họa và render
- CPU: Intel Core i7 / AMD Ryzen 7 (nhiều lõi)
- RAM: 32GB DDR4 3600MHz
- Ổ đĩa: SSD NVMe 1TB
- GPU: NVIDIA RTX 3070 / AMD RX 6800
- Màn hình: 2560×1440 (2K), màu sắc chính xác (sRGB 100%)
- Ngân sách: 40-60 triệu đồng
7.4. Cấu hình cho lập trình và phát triển phần mềm
- CPU: Intel Core i5/i7 / AMD Ryzen 5/7 (tốc độ đơn lõi cao)
- RAM: 16GB-32GB DDR4
- Ổ đĩa: SSD NVMe 512GB-1TB
- GPU: Đồ họa tích hợp hoặc card rời tầm trung (nếu làm game dev)
- Màn hình: 1920×1080 hoặc 2560×1440, có thể dùng nhiều màn hình
- Ngân sách: 20-40 triệu đồng
7.5. Cấu hình cho máy trạm (workstation)
- CPU: Intel Xeon / AMD Ryzen Threadripper (nhiều lõi và luồng)
- RAM: 64GB-128GB DDR4 ECC
- Ổ đĩa: SSD NVMe 1TB+ (có thể dùng nhiều ổ RAID)
- GPU: NVIDIA RTX A4000/A5000 (card chuyên dụng)
- Màn hình: 3840×2160 (4K), màu sắc chính xác (Adobe RGB 99%)
- Ngân sách: 80 triệu đồng trở lên
8. Xu Hướng Phần Cứng Máy Tính 2024
Công nghệ phần cứng máy tính luôn phát triển không ngừng. Dưới đây là các xu hướng nổi bật trong năm 2024:
- CPU:
- Intel tiếp tục phát triển kiến trúc Core Ultra với hiệu suất và hiệu quả năng lượng tốt hơn.
- AMD tập trung vào kiến trúc Zen 5 với hiệu suất đơn lõi được cải thiện đáng kể.
- CPU tích hợp AI (NPU) trở nên phổ biến hơn để xử lý các tác vụ machine learning tại địa phương.
- RAM:
- DDR5 trở thành chuẩn phổ biến với tốc độ và băng thông cao hơn.
- RAM LPDDR5x được sử dụng rộng rãi trong laptop, tiết kiệm năng lượng hơn.
- Các module RAM dung lượng lớn (128GB, 256GB) dành cho máy trạm và server.
- Ổ đĩa:
- SSD PCIe 5.0 với tốc độ lên đến 14000 MB/s.
- Ổ đĩa quang học (DVD, Blu-ray) dần biến mất, thay thế bằng ổ SSD di động.
- Công nghệ QLC NAND giúp giảm giá thành SSD dung lượng lớn.
- GPU:
- NVIDIA tiếp tục phát triển kiến trúc Ada Lovelace và chuẩn bị ra mắt kiến trúc mới.
- AMD tập trung vào kiến trúc RDNA 3 với hiệu suất và hiệu quả năng lượng tốt hơn.
- Card đồ họa tích hợp trở nên mạnh mẽ hơn, đủ sức xử lý các tác vụ gaming nhẹ.
- Công nghệ ray tracing và DLSS/FSR được cải tiến, mang lại hình ảnh chân thực hơn.
- Laptop:
- Màn hình OLED và Mini-LED trở nên phổ biến với màu sắc sống động và độ tương phản cao.
- Thời lượng pin được cải thiện nhờ chip tiết kiệm năng lượng và công nghệ sạc nhanh.
- Laptop gaming mỏng nhẹ hơn với hiệu suất không thua kém desktop.
- Laptop 2-in-1 với màn hình cảm ứng và bút stylus hỗ trợ tốt hơn cho thiết kế và ghi chú.
- Tản nhiệt:
- Hệ thống tản nhiệt bằng hơi (vapor chamber) được sử dụng rộng rãi trong laptop và một số desktop.
- Quạt tản nhiệt thông minh với tốc độ điều chỉnh linh hoạt dựa trên nhiệt độ.
- Chất lỏng tản nhiệt mới với khả năng dẫn nhiệt tốt hơn.
9. Các Câu Hỏi Thường Gặp
9.1. Làm thế nào để biết máy tính của tôi có hỗ trợ nâng cấp RAM không?
Bạn có thể kiểm tra bằng các cách sau:
- Sử dụng phần mềm như CPU-Z để xem số khe RAM và loại RAM hiện tại.
- Tra cứu thông số mainboard trên website của nhà sản xuất.
- Mở nắp máy tính để kiểm tra trực tiếp (đối với desktop).
9.2. SSD và HDD khác nhau như thế nào?
SSD (Solid State Drive) và HDD (Hard Disk Drive) khác nhau cơ bản về công nghệ và hiệu suất:
| Tiêu chí | SSD | HDD |
|---|---|---|
| Công nghệ | Bộ nhớ flash (không phần chuyển động) | Đĩa từ quay và đầu đọc |
| Tốc độ đọc/ghi | 300-7000 MB/s | 80-160 MB/s |
| Thời gian truy cập | 0.1 ms | 5-10 ms |
| Dung lượng | 128GB – 8TB | 500GB – 20TB |
| Giá thành | Đắt hơn (khoảng 0.1-0.2 USD/GB) | Rẻ hơn (khoảng 0.02-0.05 USD/GB) |
| Tuổi thọ | Hạn chế số lần ghi (TBW) | Tuổi thọ cao (nhưng dễ hỏng cơ) |
| Tiếng ồn | Hoạt động êm ái | Có tiếng ồn khi đĩa quay |
| Tiêu thụ điện | Thấp (2-5W) | Cao (6-10W) |
| Khả năng chống sốc | Tốt (không phần chuyển động) | Kém (dễ hỏng khi va đập) |
9.3. Có nên mua laptop gaming hay desktop gaming?
Việc lựa chọn giữa laptop gaming và desktop gaming phụ thuộc vào nhu cầu và ngân sách:
| Tiêu chí | Laptop Gaming | Desktop Gaming |
|---|---|---|
| Hiệu suất | Hạn chế do tản nhiệt và tiêu thụ điện | Hiệu suất cao hơn, dễ nâng cấp |
| Khả năng nâng cấp | Hạn chế (chủ yếu chỉ nâng cấp RAM và ổ đĩa) | Dễ dàng nâng cấp tất cả linh kiện |
| Di động | Dễ dàng mang theo | Cồng kềnh, khó di chuyển |
| Giá thành | Đắt hơn so với cấu hình tương đương | Rẻ hơn, hiệu suất cao hơn |
| Tản nhiệt | Dễ bị nóng do không gian hạn chế | Tản nhiệt tốt hơn với các giải pháp làm mát cao cấp |
| Màn hình | Màn hình tích hợp, kích thước hạn chế | Có thể kết nối với màn hình lớn, đa màn hình |
| Tuổi thọ | Thấp hơn do hạn chế nâng cấp | Tuổi thọ cao hơn nhờ khả năng nâng cấp |
| Phù hợp với | Người cần di động, sinh viên, game thủ di động | Game thủ chuyên nghiệp, người cần hiệu suất cao |
9.4. Làm thế nào để kiểm tra nhiệt độ CPU và GPU?
Bạn có thể sử dụng các phần mềm sau để kiểm tra nhiệt độ:
- HWMonitor: Hiển thị nhiệt độ, điện áp và tốc độ quạt của CPU, GPU và các linh kiện khác.
- Core Temp: Chuyên dụng để theo dõi nhiệt độ CPU.
- GPU-Z: Cung cấp thông tin chi tiết về GPU bao gồm nhiệt độ.
- MSI Afterburner: Công cụ điều khiển và giám sát GPU, bao gồm nhiệt độ và tốc độ quạt.
- SpeedFan: Theo dõi nhiệt độ và tốc độ quạt, cho phép điều chỉnh tốc độ quạt.
Nhiệt độ an toàn cho CPU và GPU:
- CPU:
- Nhiệt độ nhàn rỗi: 30-50°C
- Nhiệt độ tải nặng: 70-90°C (tùy loại CPU)
- Nhiệt độ tối đa: Thường 95-105°C (CPU sẽ tự tắt nếu vượt ngưỡng)
- GPU:
- Nhiệt độ nhàn rỗi: 30-50°C
- Nhiệt độ tải nặng: 60-85°C
- Nhiệt độ tối đa: Thường 95-110°C (tùy loại GPU)
9.5. Làm thế nào để chọn nguồn (PSU) phù hợp?
Nguồn (PSU) là một trong những linh kiện quan trọng nhất nhưng thường bị bỏ qua. Dưới đây là các tiêu chí chọn PSU:
- Công suất:
- Tính tổng công suất tiêu thụ của các linh kiện (CPU, GPU, RAM, ổ đĩa, v.v.).
- Thêm dự phòng 20-30% để đảm bảo ổn định và khả năng nâng cấp.
- Ví dụ: Cấu hình gaming với RTX 3060 và Ryzen 5 cần khoảng 550-650W.
- Chứng nhận hiệu suất:
- 80 PLUS: Đảm bảo hiệu suất chuyển đổi điện năng ≥80%.
- Các cấp độ: 80 PLUS (trắng), Bronze, Silver, Gold, Platinum, Titanium.
- Nên chọn ít nhất 80 PLUS Bronze cho máy tính gaming.
- Loại nguồn:
- Non-modular: Dây cáp cố định, rẻ nhưng gọn gàng kém.
- Semi-modular: Một số dây cáp cố định, một số có thể tháo rời.
- Full-modular: Tất cả dây cáp có thể tháo rời, dễ quản lý dây và thẩm mỹ hơn.
- Thương hiệu uy tín:
- Corsair, Seasonic, EVGA, be quiet!, Thermaltake, Cooler Master.
- Tránh các thương hiệu không rõ nguồn gốc hoặc giá quá rẻ.
- Bảo vệ:
- Chọn PSU có các tính năng bảo vệ: OVP (quá điện áp), UVP (thấp điện áp), OCP (quá dòng), OPP (quá công suất), SCP (ngắn mạch), OTP (quá nhiệt).
- Kích thước:
- ATX: Phổ biến nhất, phù hợp với hầu hết case.
- SFX: Nhỏ gọn, phù hợp với case mini-ITX.
Bảng tham khảo công suất PSU cho các cấu hình phổ biến:
| Cấu hình | Công suất đề nghị (W) | Chứng nhận tối thiểu |
|---|---|---|
| Văn phòng (i3/Ryzen 3, đồ họa tích hợp) | 300-400W | 80 PLUS White |
| Gaming tầm trung (i5/Ryzen 5, GTX 1660/RTX 3060) | 500-600W | 80 PLUS Bronze |
| Gaming cao cấp (i7/Ryzen 7, RTX 3070/6800) | 650-750W | 80 PLUS Gold |
| Máy trạm (i9/Threadripper, RTX 3080/6900) | 850-1000W | 80 PLUS Gold/Platinum |
| Hệ thống đa GPU (SLI/CrossFire) | 1000W+ | 80 PLUS Platinum/Titanium |